VONGOLA FAMILY-TEN

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แฟมิลี่ของคนรักการ์ตูน

giotto~1st~
Webmaster
6 posters

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

Webmaster
    Webmaster
    Webmaster
    Webmaster

ชื่อเล่น : วิน
    สังกัด : วองโกเล่ แฟมิลี่

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ  Webmaster Sat Apr 10, 2010 1:14 pm

ขั้นตอนที่1เครื่องมือที่ใช้ส่วนใหญ่นะครับ tools
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work2

เราจะเริ่มจาก 0 กันเลยนะครับ

แต่
    ขอบอกไว้ก่อน ว่าการ CG
    นี้จะเป็น Style ของผม นะ
    คนอื่นอาจจะลงแบบอื่นก็เรื่องของเขา

ขั้น
    ตอนที่1

เครื่องมือที่ใช้ส่วนใหญ่นะครับ tools
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work2

เรารู้จักเครื่อง
    มือกันแล้ว เริ่ม แรก เรามาหารูปที่ต้องการจะ CG (ลงสี)
    มาก่อนเลย
    ในที่นี้ขอให้หากันเองนะครับ สามารถหาได้ตามเวปการ์ตูน ต่างๆ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work1
    (รูปตัวอย่างในการสอน)

เมื่อเราเปิดภาพออกมาขอให้
    ลองตรวจสอบ
    mode ของภาพก่อนว่าเป็น RGB หรือไม่ เพราะบางทีอาจจะอยู่ใน mode
    Gray
    สามารถเข้าไปเปลี่ยนได้ใน Image> Mode > RGB color
    (เดี๋ยว
    จะ
    หาว่าลงแล้วทำไมเป็นสีเทา)

เอาล่ะที่นี้มาเริ่มลงสีกันจริงๆซะที
    เมื่อ
    เปิดภาพออกมาแล้วจะเห็นว่าเราจะยังทำอะไรรูปไม่ได้ เพราะ ตอนนี้ Layer

ของภาพยังถูก Lockอยู่ ให้ไปดูที่ Layer ที่มุมขวาล่างนะ จะเหงตามรูป
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work3
    ว่ามีแม่กุญอยู่ทางขวามือของ layer คลิกมันไป 2 ครั้ง
    แล้วเลือก ok
    เลย (จะเปลี่ยนชื่อ layer ก็ไม่ว่ากันนะครับถ้า ok เลย
    Layer
    นี้จะมีชื่อว่า Layer 0)

ทีนี้เราก็สามารถที่จะCG
    รูปได้แล้ว
    ต่อมา ให้คลิกที่ช่อง Blending Mode ที่ Layer 0 เป็น Multiply
    จะได้
    รูปตามนี้นะ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work4
    ใครที่ยังทำให้เหมือนภาพไม่ได้อย่างเพิ่งข้ามขั้นตอนไปนะ
    เอา
    ล่ะที
    นี้ก็เสร็จไป 1 ขั้นแล้ว ล่ะครับ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work5-1
    ต่อมา สร้าง Layer ไว้ข้างใต้ Layer 0 ตั้งชื่อ Layer
    ตามสิ่งที่ตัวเอง
    ต้องการลงสี(จะได้ไม่สับสนนะครับ)
    ขั้นตอนที่2
    เลือก Brush tool

แล้วถูสีลงไปตามพื้นที่ ที่ต้องการลงแต่ถ้าลงไปแล้วไม่พอใจ ก็ กด ctrl + U
    เพื่อปรับสีได้ จนกว่าจะพอใจเลย
    ไม่ต้องสนว่าเราลงเกินพื้นที่ไปมากแค่
    ไหนเพราะเราสามารถที่จะลบออกได้ครับ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work6

… ลบได้แน่นอน ใช้ เครื่องมือ Polygonal Lasso
    ตัดเอารอบๆออกนะครับ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work7

เมื่อเสร็จแล้วจะได้เช่นนี้
    ต่อไปเราจะลงเงาให้
    ผิวนะครับ
    ขั้นแรก ให้ล็อคlayerสีผิวก่อน
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work8
    กด ตารางข้างๆคำว่า lock นะครับจะทำให้มี
    แม่กุญแจขึ้นมา

ที่
    ทำก็เพื่อทำให้สีที่ลงไปอีกชั้นไม่เลยออกข้างนอก
    ครับสีผิวเดิมครับ
    ที่
    นี้ก็ใช้ brush เลือกสีที่จะเป็นเงาระบายลงไปเลย
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work9

เมื่อลงเงาเสร็จแล้วก็จะเป็นอย่างนี้ครับ
    สำหรับผม
    นั้นการลงเงา
    จะปรับ ค่า flow ของ brush ลงเหลือประมาณ 60-70%นะครับ แล้วใช้
    brush
    ลง
    สดๆเลยถ้าไม่พอใจก็เอาสีผิวปกติลงทับก็จะแก้ใหม่ได้ครับ(จะเข้าใจไหม
    เนี่ย)

ส่วน
    การเลือกสีและการลงทิศทางของเงานี่ต้องฝึกกันเยอะๆอย่าง
    เดียวอะนะครับผม
    ก็ไม่รู้จะสอนอย่างไงต้องดูผลงานคนอื่นมาศึกษาดูด้วย

ต่อ
    ไปก็
    เป็นส่วนลงตานะ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work10

ให้สร้าง layer ข้างล่างสีผิวนะครับ
    แล้วลงสีแดงเป็นพื้นลงไปที่ตา
    ตามรูป
    จากนั้น
    ล็อคกระทู้เหมือนต้องลงเงานะครับ
    (จำไม่ได้เลื่อนขึ้นไปดูนะ)
    แล้วใช้
    brush
    สีดำทาบริเวณล่างขวาของตานะครับ ต้องปรับค่า flow ลดลงด้วยนะครับ
    ใน
    ขั้น
    ตอนนี้เราใช้การไล่สีเอานะครับ จากแดงไปดำ การปรับค่า flow
    ในขั้นตอน
    นี้ จะใช้ เท่าไหรก็ได้นะ ขอแค่ให้คล้ายๆ รูปเป็นพอ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work11
    จากนั้นก็ลงแสงให้ตามันสวยขึ้นนะ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work12
    อันนี้ต้องบอกไว้ก่อนว่าต้องสร้างไว้บน Layer 0
    ตามรูปบนนะครับ
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work13
    เหมือนเดิมครับ ปรับค่า flow ลงเหมือนเดิม
    (แนะนำแต่ล่ะครั้งไม่ควรใช้
    ค่า flow เต็มนะ เว้นแต่ต้องลงสีพื้น)
    ลงทับ
    เส้นไปเลยครับตามรูป
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work14

จากนั้นก็จะได้แบบนี้นะครับ

ต่อไปเราจะลงเงาให้
    ตานะ

ให้
    เราสร้าง layer ไว้ล่างสุดเลยนะ

จากนั้นก็ลงสี
    ตามรูปเหมือน
    เดิม
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work16
    เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้แบบนี้
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Work18

CREDIT - http://reborntfc.freeforums.org/how-to-cg-by-zodc-update-t2687.html

giotto~1st~
    giotto~1st~
    Modreator
    Modreator

ชื่อเล่น : *_๐[G]i•tt[•]๐_*

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty Re: วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ  giotto~1st~ Tue Apr 13, 2010 3:59 pm

ขอบคุนนะครับ คิคิคิ
    gto258369147
    gto258369147
    Spoil Master
    Spoil Master

ชื่อเล่น : DEW

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty Re: วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ  gto258369147 Tue Apr 20, 2010 11:28 am

โห
    ขอบคุณครับมาสเตอร์
    ~Hibari~
    ~Hibari~
    Admintrators
    Admintrators

ชื่อเล่น : dew

ตั้งหัวข้อ  ~Hibari~ Tue Apr 20, 2010 11:41 am

สวยมาก
    sukisima
    sukisima
    Staff
    Staff

ชื่อเล่น : แซน

ตั้งหัวข้อ  sukisima Thu Apr 29, 2010 5:59 pm

ว้าว ง่ายจิงๆแฮะ
    ornjangcute
    ornjangcute
    Guardian Of Rain
    Guardian Of Rain

ชื่อเล่น : ornjangcute
    สังกัด : มิลฟิโอเล่ แฟมิลี่

ตั้งหัวข้อ  ornjangcute Mon May 24, 2010 1:24 pm

เราไม่รู้เงาอ่ะ

เวลาขณะนี้ Thu May 02, 2024 8:37 am